windows Xp ใครๆ ก็ทำได้ นะจ๊ะ

บอร์ดนี้เอาไว้ใช้สำหรับถาม-ตอบเกี่ยวกับปัญหาคอมพิวเตอร์ทั่วไป ที่ไม่เกี่ยวกับโปรแกรม Express ครับ เพื่อเป็นช่องทางหนึ่งที่จะช่วยให้ท่านผู้ที่ใช้งานโปรแกรม Express และประสบปัญหาด้านคอมพิวเตอร์จะได้สามารถ สอบถามหาวิธีแก้ไขปัญหาจากผู้รู้ท่านอื่นๆ ได้

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

windows Xp ใครๆ ก็ทำได้ นะจ๊ะ

โพสต์โดย lin121 » พุธ ธ.ค. 10, 2008 3:53 pm

สิ่งที่คุณจะต้องเตรียม
1.แผ่น windows Xp (พันทิปมีเพียบ ถ้าเน็ตแรงก็หาโหลดเอาตาทเวปครับ)
2.แผ่นไดเวอร์ เช่น แผ่นเมนบอร์ด แผ่นไดเวอร์การ์ดจอ ถ้าเครื่องของคุณซื้อมาแบบสำเร็จรูปเค้าจะไม่ให้มา หรือให้มาแต่ทำหาย ไม่ใช่ปัญหาให้แบ็คอัฟได้เวอรืเอาไว้ก่อน
ลงมือล่ะนะ
1.เซทไบออสให้บูทจากแผ่นซะก่อน โดยรีสตาส เครื่องแล้วกด Del ค้างไว้ เข้าไปที่ Boot เซทที่ ตัวเเรกให้บูทจากซีดี แล้วกด F10 ออกมา

[color=red]ลิ้งค์เสีย

จากนั้นจากนั้นก็บูทเครื่องจากแผ่นวินโดวน์ที่เราใส่ไว้แล้ว จะมีข้อความขึ้นมาขณะบูทให่กดปุ่มอะไรก็ได้ จะเข้าสู่หน้า Setup

ลิ้งค์เสีย

มันจะทำการตรวจสอบ ฮาร์ดแวร์ของเครื่องให้คุณรอครับ ไม่นานๆ

2. จนมาถึงหน้านี้ให้เรากด Enter ผ่านไปครับ

ลิ้งค์เสีย

หน้าถัดมา ให้กด F8 เพื่อยอมรับขอตกลง

ลิ้งค์เสีย

เข้ามาหน้าของการเลือก พาร์ทิชั่นให้เลือกที่ไดฟ์ C: เท่านั้นนะครับ แล้วกด Enter

ลิ้งค์เสีย

จะมาที่หน้านี้ เลือก ฟอแมท เลือกได้ทั้ง Ntfs หรือ Fat โดยปกตกแล้วเราจะให้ NTFS ครับ ได้แล้วก็ Enter จะถัดไปอีกหน้าจะมีคำถามว่าคุณจะฟอแมท ใช่มัยให้คุณกด F ก็จะเริ่มฟอแมทแล้ว

ลิ้งค์เสีย

พอ ฟอแมท เสร็จก็จะก็อบปี้ไฟล์ ครบ 100% เองอัตโนมัติ ต่อจากนี้ก็ไม่มีอะไรยากแล้ว

ลิ้งค์เสีย

เมื่อครบ 100% แล้วเครื่องจะรีบูทเองครับ อย่าเพิ่งเอาแผ่นออกนะครับ ปล่อยไปเลย ไม่ต้องกดอะไรเลยนะครับ เดินไปซื้อขนมมากินก่อนก็ได้

เมื่อบูทขึ้นมาแล้วจะได้เห็นโลโก้ Windows Xp  กันแล้ว

ลิ้งค์เสีย

ลิ้งค์เสีย

รอครับรอ นอนซักงีบก็ได้

จนกระทั้งมีหน้านี้ขึ้นมาครับ ให้เรา Next ไปเลย

ลิ้งค์เสีย

ใส่ชื่อ และ บริษัท อะไรก็ได้มั่วไป

ลิ้งค์เสีย

ใส่ CD KEY ครับแล้ว Next

ลิ้งค์เสีย

ใส่ชื่อเครื่องแล้วกด Next ครับ admin กับ พาส ให้ปล่อยว่างไว้

ลิ้งค์เสีย

โปรแกรมจะทำการติดตั้งต่อครับที่เหลือก็รอครับขั้นตอนนี้นานนิดหน่อยครับ พอจบขั้นตอนนี้เครื่องก็จะรีบูทครับเพื่อเข้าหน้าหลักของ windows

ลิ้งค์เสีย

ลิ้งค์เสีย

กด OK ผ่านไปครับ

ลิ้งค์เสีย

จะมีหน้าให้เราตั้งชื่อให่ Next ผ่านไปตั้งชื่อ แล้ว Next ผ่านไปเลยจนถึงหน้าต้อนรับเลย

ลิ้งค์เสีย

เมื่อเข้ามาถึงหน้านี้ก็เป็นอันเสร็จครับ

ลิ้งค์เสีย

จากนั้นก็ลงไดเวอร์ได้เลย ติดตั้งโปรแกรมต่างๆได้เลยครับ

เึคดิต Naris_SCG193 (ขอบคุณ ไม่มีเวลาทำ ฮิ ฮิ)
แก้ไขล่าสุดโดย lin121 เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 04, 2014 10:00 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lin121
Newbie
Newbie

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ทั่วไป