รายงานหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ไม่แสดง ประเภท ภงด

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

รายงานหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ไม่แสดง ประเภท ภงด

โพสต์โดย IKCFOOD » อังคาร พ.ค. 17, 2022 6:14 pm

ต้องการให้รายงานหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย แสดง ประเภท ภงด ว่าเป็น ภงด 53, 2
ตรงบันทัดที่ 3 หลังคำว่า ในแบบ

ปัจจุบัน รายงานแสดงแค่ ลำดับที่•*..... ในแบบ
ต้องการ ให้หลังคำว่า ในแบบ แล้วตามด้วยประเภท ภงด
เช่น ภงด. 53
ให้แสดงเป็น ในแบบ ภงด 53 เป็นต้น

ในรายงานใช้
He: ลำดับที่•*..... ในแบบ ~TAXTYP เลขที่ ~TAXNUM_X

~TAXTYP: 0, "", "p_istab( ISTAX->TAXTYP, 55, 0, 8)", ""1

และต้องการให้รายงานแสดงข้อมูลในช่อง รายการที่ 2 ต้องทำอย่างไรคะ
IKCFOOD
Newbie
Newbie

Re: รายงานหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ไม่แสดง ประเภท ภ

โพสต์โดย savek » พุธ พ.ค. 18, 2022 10:32 am

เคยมีการแก้ไขแบบฟอร์มใบรับรองฯ นี้เพิ่มเติมไหมครับ เพราะปกติแบบฟอร์มต้นฉบับของโปรแกรม จะแสดงประเภท ภงด. ขึ้นมาให้อยู่แล้วนะครับ

ในเบื้องต้นอาจจะลองคัดลอกแบบฟอร์มต้นฉบับใบรับรองหักภาษีของโปรแกรมขึ้นมาทดสอบพิมพ์ในแบบฟอร์มที่ไม่ได้ใช้งานจริง เช่น ฟอร์ม 2 หรือฟอร์ม 3 เพื่อทดสอบว่ามีการแสดงประเภท ภงด.ให้หรือไม่นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek
Administrator

Re: รายงานหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ไม่แสดง ประเภท ภ

โพสต์โดย IKCFOOD » พุธ พ.ค. 18, 2022 1:54 pm

savek เขียน:เคยมีการแก้ไขแบบฟอร์มใบรับรองฯ นี้เพิ่มเติมไหมครับ เพราะปกติแบบฟอร์มต้นฉบับของโปรแกรม จะแสดงประเภท ภงด. ขึ้นมาให้อยู่แล้วนะครับ

ในเบื้องต้นอาจจะลองคัดลอกแบบฟอร์มต้นฉบับใบรับรองหักภาษีของโปรแกรมขึ้นมาทดสอบพิมพ์ในแบบฟอร์มที่ไม่ได้ใช้งานจริง เช่น ฟอร์ม 2 หรือฟอร์ม 3 เพื่อทดสอบว่ามีการแสดงประเภท ภงด.ให้หรือไม่นะครับ

เป็นต้นฉบับเลยคะ ไม่เคยแก้ไขคะ
แต่สังเกตุจาก เมนูเริ่มระบบ -> กำหนดตารางข้อมูล -> 55 หมวดภาษีหัก ณ ที่จ่าย
โปรแกรมเดิมจะมีช่องชื่อย่อไทย, ชื่อย่อ Eng แต่ระบบใหม่ไม่มี
ไม่ทราบมีผลกับรายงานหรือไม่นะคะ

ส่วนคำถามข้อ 2 ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรนะคะ ทดสอบคีย์ข้อมูลแล้ว แต่รายงานหนังสือรับรองไม่แสดงข้อมูลในส่วนรายการที่ 2 นะคะ
ขอบคุณคะ
IKCFOOD
Newbie
Newbie

โพสต์โดย savek » พุธ พ.ค. 18, 2022 1:58 pm

อยากให้ลองดาวน์โหลดโปรแกรมจากหน้าเว็บของ Express มาติดตั้งแบบอัพเดทเข้าไปในเครื่องอีกทีครับ เพราะในเรื่องของภาษีที่หักไว้ 2 ประเภท ถ้าใช้แบบฟอร์มต้นฉบับก็ควรจะพิมพ์ออกมาทั้ง 2 กลุ่มเช่นกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express