ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์มใบหักภาษี ณ ที่จ่าย กระทำการแทน  (อ่าน 4504 ครั้ง)

thacc

• Newbie
  • *
  • +0/-0
จากโปรแกรม express ใบหักภาษี ณ ที่จ่ายกระทำการแทน มันจะออกมาเป็น
ผู้มีหน้าที่หัก คือ ชื่อบ.ของเรา
กระทำการแทน .... (ลูกค้า)
ผู้ถูกหน้าที่หัก คือ...(ชื่อซัพพลายเออร์)

ซึ่งมันจะไม่เหมือนฟอร์มใบหักทั่วไปคะ ซึ่งผู้มีหน้าที่หัก คือ ลูกค้า กระทำการแทนโดย ชื่อบ.เรา ซึ่งทำให้ทั้งลูกค้าและซัพพลายเออร์สับสนคะ ไม่แน่ใจว่าทาง express มีข้อหารือกับทางสรรพากรรึเปล่าค่ะ ว่าฟอร์มใบหักภาษี ณ ที่จ่ายกระทำการแทนของทาง express ถูกต้อง และยอมรับได้จากทางสรรพากร ถ้ามีรบกวนขอด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Deday

• Full Member
  • *
  • +8/-1
Re: ฟอร์มใบหักภาษี ณ ที่จ่าย กระทำการแทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม 2013, 05:01:54 PM »
  • Publish
  •  :) จะต้องทำการปรับแก้ไขแบบฟอร์มใบหัก ณ ที่จ่ายครับ  ซึ่งอาจจะนำไฟล์ที่ผมส่งให้นี้
    ไปวางไว้ในฟอร์มที่ 2 เพื่อใช้สำหรับ กระทำการแทนครับ

เบื้องต้นผมขอเมล์แล้วผมจะส่งไฟล์ฟอร์มตัวนี้ให้อีกครั้งครับ

thacc

• Newbie
    • *
    • +0/-0
    Re: ฟอร์มใบหักภาษี ณ ที่จ่าย กระทำการแทน
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม 2013, 01:07:39 PM »
  • Publish
  • รบกวนส่งมาที่ thacc@tara-asia.com ขอบคุณค่ะ

Deday

• Full Member
    • *
    • +8/-1
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 10:49:15 AM »
  • Publish
  •  :) ผมส่งให้เรียบร้อยแล้วครับ

thacc

• Newbie
    • *
    • +0/-0
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 11:25:30 AM »
  • Publish
  • ได้รับเมล์แล้วนะค่ะ แต่รบกวนถามนิดหนึ่งค่ะ คือว่า หน้าตาใบหักจะออกมาเป็น
    ผู้มีหน้าที่หักภาษี ณ ที่จ่าย ..... ชื่อ บ.เรา
    กระทำการ...บ.ลูกค้า (ซึ่งเราได้ทำการเพิ่มชื่อไว้)
    ผู้ถูกหัก..คือ ชื่อ บ.เจ้าหนี้

ตามลิ้งค์นี้ http://www.esg.co.th/esg/index.php?fi=no&page=articles&lev=2&ct=142&lang=th ใช่รึเปล่าค่ะ

ซึ่งฟอร์มใบหักฯ ทั่่วไปจะมีข้อความต่างไปจากนี้คือ
    ผู้มีหน้าที่หักภาษี ณ ที่จ่าย ..... ชื่อ บ.ลูกค้า
    กระทำการโดย...บ.เรา
    ผู้ถูกหัก..คือ ชื่อ บ.เจ้าหนี้

เลยอยากจะสอบถามว่าฟอร์มของทาง express สามารถใช้ได้ และเป็นที่ยอมรับจากทางสรรพากรรึเปล่าคะ
    ขอบคุณค่ะ

Facebook Comments