หมวดทั่วไป > ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express

หน่วยนับ

(1/1)

anusara:
หน่วยนับไม่โชว์ในใบรับสินค้า, ใบสั่งซื้อ, บิลขายสด,ขายเชื่อ ทำยังไงคะ

savek:
หมายถึงตอนที่พิมพ์ใบรับ บิลขาย ออกมาใช่ไหมครับ ปกติแล้วในแบบฟอร์มทุกๆ แบบฟอร์มของโปรแกรม จะมีแสดงหน่วยนับของสินค้าออกมาให้อยู่แล้วนะครับ ในแบบตัวย่อ เช่น กก. หล.

หากไม่แสดงออกมา อาจจะใช้วิธีการดึงแแบบฟอร์มต้นฉบับขึ้นมาใช้งานแทน หรือหากมีการแก้ไขแบบฟอร์มไปแล้ว ก็อาจจะใช้วิธีแก้ไขให้แสดงหน่วยนับสินค้าออกมา ดังตัวอย่างต่อไปนี้นะครับ

Ib: ~N    ~ARTICLE                                   ~QTY    ~TQUCOD  ~UNITPR     ~NETAMT_I     ;1

ตัวแปร ~TQUCOD คือ ตัวที่จะใช้โชว์หน่วยนับสินค้าออกมาในแบบฟอร์มครับ หากในแบบฟอร์มของคุณไม่มีตัวแปรนี้อยู่ ให้ลองใส่เพิ่มเข้าไปนะครับ :)

anusara:
ยังทำไม่ได้อยู่ดีค่ะ ทำเหมือนที่บอกแล้วค่ะ
ไม่รู้ว่าต้องไปตั้งค่าตรงไหนอีกหรือเปล่าคะ

suchai:
หน่วยนับหายกันยังกับนัดกันไว้  RR  PO  HS  IV

ปกติแบบฟอร์มมาตรฐานของโปรแกรม Express จะแสดงหน่วยนับทุกเอกสาร

มีการแก้ไขแบบฟอร์มทั้ง 4 แบบนี้หรือไม่ ถ้าแก้ไขให้ดู เป็นเอกสารไปครับ ตัวแปรแสดงผลจะชื่อเดียวกันคือ  ~TQUCOD

ในส่วนของ DATA SPEC ด้านล่างของแบบฟอร์มจะต้องมีตามนี้ด้วยคือ

แบบฟอร์ม RR  HS  IV
~TQUCOD:    0,      "",                 "p_istab( STCRD->TQUCOD,  20, 1, 0 )",        ""

แบบฟอร์ม PO
~TQUCOD:    0,      "",                 "p_istab( POPRIT->TQUCOD,  20, 1, 0 )",     ""

ASAN:
หากทำตามที่ท่านด้านบนแนะนำแล้วก็ยังไม่ได้ 

ผมแนะนำไปดูที่
เมนู เริ่มระบบ > กำหนดตารางข้อมูล > หน่วยนับ   
ดูที่ช่องชื่อเต็มภาษาไทย ชื่อเต็มภาษาอังกฤษ(ถ้าใช้เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษในการแสดงผล)  ว่าในทั้ง 2 ช่องนี้มีข้อมูลอยู่หรือเปล่า  ถ้าหายไปก็แก้ไขบันทึกเข้าไปใหม่ 

แต่ถ้ายังมีข้อความครบ โดยเฉพาะหน่วยที่เลือกแสดงในขณะนั้น ก็ให้จัดเรียงข้อมูลสักครั้งก่อน  เดี๋ยวมันกลับมาแสดงเองครับ  ก่อนจัดเรียงข้อมูลสำรองข้อมูลก่อนนะครับ ถ้าสำรองผ่านจนจบ ค่อยจัดเรียง ถ้าสำรองไม่ผ่าน ไปตรวจสอบก่อนว่ามีใครค้างในระบบ และให้ออกจากระบบก่อนสำรองครับผม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version