ผู้เขียน หัวข้อ: เลขที่ใบลดหนี้ จากในโปรแกรมเป็น SR เราเปลี่ยนเป็น CN ได้ใหมค่ะ  (อ่าน 3089 ครั้ง)

mmmmm

• Jr. Member
  • *
  • +1/-0
เลขที่ใบลดหนี้ จากในโปรแกรมเป็น SR เราสามารถเปลี่ยนเป็น CN ได้ใหมค่ะ

mmmmm

• *
  • +1/-0
เวอร์ชั่น 10 ค่ะ (ลืม)

suchai

• Hero Member
  • *
  • +47/-2
  • ระยอง ไอที โปรแกรมบัญชี Express
           ใบลดหนี้ ในโปรแกรมกำหนดเป็น SR <--- ตรงนี้เป็นคำเฉพาะเปลี่ยนไม่ได้ครับ
แต่สามารถสร้าง ใบลดหนี้ขึ้นมาอีกเมนูนึง ให้มีเลขเอกสารเป็น CN ได้ แล้วก็เลิกใช้ SR ไป โดยการเพิ่ม ใบลดหนี้เมนูใหม่ โดยเข้าไปที่เมนู เริ่มระบบ ข้อ 4 กำหนดเลขที่เอกสาร แล้วเลื่อนไปที่บรรทัดซ้าย CN กดเพิ่มข้อมูล พอถึงตรงช่องก่อนเลขที่ถัดไป ให้ใส่ CN โปรแกรมก็จะสร้างเอกสารใหม่ที่ขึ้นต้นด้วยชื่อ CN

mmmmm

• *
  • +1/-0
พอคลิกขวาที่ SR แล้ว มันยกเลิกไม่ได้ค่ะลองทำดูแล้วค่ะ และลองเพิ่ม SR เข้าไป แล้ว
พอไปเปิดใบลดหนี้ดูแล้วมันขึ้น เลขที่ใบลดหนี้ SRCN ค่ะ

ทำไงดีค่ะ

suchai

• *
  • +47/-2
  • ระยอง ไอที โปรแกรมบัญชี Express
           คุณ mmmmm ไม่ได้ไปที่เมนูเริ่มระบบ ข้อ 4 กำหนดเลขที่เอกสาร และทำการเพิ่มเลขที่เอกสารใหม่ CN ตามที่ผมและคุณ O-FIVE แนะนำ ต้องกลับไปอ่านรายละเอียดที่ได้บอกไว้ แต่ผมรู้แล้วหละว่าคุณทำอย่างไร
          ของเดิม โปรแกรม Express มีเมนู การเงิน
                                                        1.รัรบเงิน
                                                              4.ใบลดหนี้/รับคืนสินค้า <--- ชื่อเอกสาร SR แก้ไม่ได้ครับ

คุณ mmmmm ไปเพิ่ม SR ในจังหวะที่เพิ่มข้อมูล ช่องเลขที่เอกสาร จะเป็นตัวเขียว SR คุณ mmmmm พยายามที่จะลบมัน โปรแกรมไม่ให้ลบครับ พอคุณ mmmmm ใส่ CN ลงไปด้วย เอกสารจึงเป็น SRCN มันก็ได้ตามนั้น

เอาแบบง่ายดีกว่าครับ โทรไปสอบถามฝ่ายบริการ ขอวิธีการเพิ่มเอกสาร CN ทางโทรศัพท์ แล้วทำไปพร้อมๆ กัน แป๊ปเดียวเสร็จ หรือถ้าติดเสาร์-อาิทิตย์ จะโทรถามผมก็ได้ครับ

mmmmm

• *
  • +1/-0
คือก่อนหน้านี้มีการคีย์เอกสารใบลดหนี้ไปบ้างแล้วค่ะที่เป็น SR  ถ้า mmmmm ต้องการให้เลขที่เอกสาร เป็น CN ต้องลบข้อมูลเก่าก่อนใช่ใหมค่ะ
ขั้นตอนที่ 1  ต้องลบข้อมูลที่คีย์ใบลดหนี้ให้หมดก่อน
            2  ไปเปลี่ยนเลขที่ ให้เป็น CN โดยไปที่เมนู  เริ่มระบบ เลือกข้อ 4  กำหนดเลขที่เอกสาร
            3  เอาเม้าท์ไปคลิกที่ช่อง  ชื่อเอกสาร แล้วกด Art + A แล้ว เพิ่มเป็น CN

ทำอย่างนี้ใช่ใหมค่ะ

suchai

• *
  • +47/-2
       ทำแบบนั้นได้ก็จะเป็นระเบียบดี แต่ก็ต้องดูว่าจะเป็นการเพิ่มงานเมากขึ้นหรือไม่ ดูว่ามี SR เยอะมั้ยที่จะต้องลบทิ้งทำใหม่ครับ

Facebook Comments