ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการเปลี่ยน Username - Password  (อ่าน 3791 ครั้ง)

Tarboy

• Newbie
  • *
  • +0/-0
เรื่องการเปลี่ยน Username - Password
« เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 03:54:39 PM »
  • Publish
  • ขอรบกวนสอบถาม ครับ 

คือผมดึงข้อมูล Exprees มาจากเครื่อง Server มาแล้วกรอก Username - Password
                             แล้วเผลอดันไป ติ๊กตรงช่อง Remember me ไว้   
    จึงอยากรู้ว่า
                             หากเราต้องการจะเปลี่ยนเป็นผู้ใช้อื่น นี่จะต้องทำอย่างไร ครับ   

แบบว่า login เป็น Username - Password  อื่น

happy

• Full Member
    • *
    • +8/-0
    • รวมพลังต้านยาเสพติด!
    Re: เรื่องการเปลี่ยน Username - Password
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 04:17:00 PM »
  • Publish
  • ปกติเริ่มใช้โปรแกรม Express จะมี Username 3 ตัวค่ะ คือ BIT1, BIT5 และ BIT9

วิธีการเพิ่ม Username ในโปรแกรม Express
    - ไปที่เมนูอื่น ๆ ข้อ 3 ระบบความปลอดภัย/ ข้อ 2แฟ้มผู้ใช้งานระบบ
    - เพิ่มชื่อ Username ในช่องรหัสผู้ใช้  (เวลาเข้าโปรแกรม Username กับ Password จะเป็นตัวเดียวกัน)

หากต้องการเปลี่ยน Password
    - เข้าโปรแกรม Express ด้วย Username ที่สร้างไว้
    - ไปที่เมนูอื่น ๆ ข้อ 2 เปลี่ยนรหัสผ่าน

;D ข้อแนะนำค่ะ  Username ที่โปรแกรมเตรียมให้ยังไม่ควรจะไปลบ จนกว่าจะแน่ใจว่า Username ที่เราสร้างเข้าได้ชัวร์ **

ลองทำดูนะค่ะ สู้..สู้ ;)

Jaychaiyo

• Guru
    • *
    • +6/-0
    • Jaychaiyo
    Re: เรื่องการเปลี่ยน Username - Password
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 04:41:42 PM »
  • Publish
  • ขอรบกวนสอบถาม ครับ 

คือผมดึงข้อมูล Exprees มาจากเครื่อง Server มาแล้วกรอก Username - Password
                             แล้วเผลอดันไป ติ๊กตรงช่อง Remember me ไว้   

จึงอยากรู้ว่า
                             หากเราต้องการจะเปลี่ยนเป็นผู้ใช้อื่น นี่จะต้องทำอย่างไร ครับ   

แบบว่า login เป็น Username - Password  อื่น

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมยังไม่เคลียร์คำถาม เท่าไหร่นัก "จากตัวหนังสือสีแดงด้านบน" บอกว่าไปติ๊กตรงช่อง

remember me ไว้  ผมไม่เข้าใจตรงนี้ คืออะไรครับ???

Tarboy

• Newbie
    • *
    • +0/-0
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 05:04:04 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณสำหรับคำตอบข้างบนนะครับ

>>      คือผมดึงข้อมูล Exprees มาจากเครื่อง Server มาแล้วกรอก Username - Password
                                  แล้วเผลอดันไป ติ๊กตรงช่อง Remember me ไว้   <<

ตรงส่วนนี้คือ ผมลง win xp ใหม่ แล้วได้ทำการ ดึง Express มาจากเครื่อง Server  โดยเข้าไปพิมพ์ ใน Start >> Run
                แล้วใส่ \\xxx\account$  เข้าไป แล้วมันจะขึ้น pop up ให้เราใส่ username - password อีกทีหนะครับ

ตรงส่วนนี้แหละครับที่ผมอยากจะเปลี่ยนไปใส่ user - pass อื่น  แต่ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง

Jaychaiyo

• Guru
    • *
    • +6/-0
    • Jaychaiyo
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 08:23:00 AM »
  • Publish
  • อ่อ!!!!เข้าใจแล้วครับ

งันลองอย่างนี้นะครับ ลองสร้าง username ขึ้นมาคนใหม่โดยที่ username ท่านนี้ต้องไม่มีชื่อปรากฎที่เครื่องแม่

แล้ว log in เข้ามาอีกครั้งครับ เท่านี้ก็จะขึ้นมาถามให้แล้วครับ ;D ;D

***ได้ไม่ได้อย่างไรแจ้งด้วยนะครับ*****

Tarboy

• Newbie
    • *
    • +0/-0
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 01:44:08 PM »
  • Publish
  • ลงwin xp ใหม่เรียบร้อยครับ ตัดปัญหาฮาๆๆ  เรื่องของเรื่องคือ ไม่ทราบว่าต้องไปลบ File ชื่ออะไรใน Registry หนะครับ
    จิงๆ แล้วไม่อยากลงใหม่เลยเพราะมันดันจำ Username กะ Pass ค้างไว้ในเครื่องไปเรียบร้อย 555+ 

ตอนไม่เป็นไรละครับ ลง xp เสร็จ ก็เลยดึงข้อมูลมาใหม่เลย ขอบคุณมากมายสำหรับทุกๆ คำตอบ ครับ

Facebook Comments