ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี Map drive ค่ะ  (อ่าน 5346 ครั้ง)

sacc

• Newbie
  • *
  • +0/-0
  • สวัสดี
อยากทราบวิธี Map drive ค่ะ
« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2007, 06:51:00 PM »
  • Publish
  • อยากทราบว่าวิธี map drive ต้องทำยังไงคะ เพราะซื้อโปรแกรมมาเป็นแบบ LAN แต่ทำไม่เป็นค่ะ (เรียกช่างมาหลายอาทิตย์แล้ว แต่เค้ายังไม่ว่างมาดูให้เลยค่ะ  :'() อยากลองทำเองดู เผื่อจะทำได้
    เห็นเค้าบอกว่าให้คลิกขวาที่ my computer แล้วเลือก map network drive แต่พอเลือกdrive และใส่ชื่อไป เครื่องมันขึ้นมาว่าไม่พบ network ค่ะ เลยไม่รู้ว่าต้องไปเชื่อมอะไรอย่างอื่นก่อนหรือป่าวคะ (หรือว่าแค่เสียบสายเครื่องแม่+ลูกที่ hub อย่างเดียวก็พอ)
    ช่วยกรุณาบอกหน่อยนะคะ เพราะว่าร้อนใจอยากลงโปรแกรมมาก ๆ

ขอบคุณมากค่ะ  :D

suchai

• Hero Member
    • *
    • +47/-2
    • ระยอง ไอที โปรแกรมบัญชี Express
    Re:อยากทราบวิธี Map drive ค่ะ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2007, 07:45:26 PM »
  • Publish
  • ระบบ LAN สำหรับ คนที่ใช้ไม่เป็นเลย อธิบายยากครับ
    มันต้องตรวจเช็คหลายอย่าง การที่แจ้งขึ้นมาว่า ไม่พบ network เป็นคำที่กว้างไป

1.อุปกรณ์ทางด้าน hardware พร้อมสมบูรณ์หรือเปล่า
     การ์ดแลนของแต่ละเครื่อง, สายแลนขาดในไม่ได้คุณภาพ, Hub เสียทั้งหมดหรือ
     บางช่องสัญญาณ

ถ้าผ่านข้อ 1 ก็มาต่อ ข้อ 2

2.การกำหนด workgroup กลุ่มของผู้ใช้ ชื่อเดียวกันหรือเปล่า
     การกำหนด DHCP เป็นมาตรฐานเดียวกันหรือ กำหนดแบบ IP ซึ่ง
     ถ้าไม่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน ก็มองไม่เห็น เช่น 192.168.0.1 กับ 192.168.10.2

ถ้าผ่านข้อ 2 ก็มาต่อ ข้อ 3

3.การกำหนดให้ share folder เพื่อให้เครื่องอื่น สามารถ map network driveได้
     แต่ก็ยังเจอปัญหา เรื่อง สิทธิ์ในการเข้าถึงข้อมูล ของ ผู้ใช้แต่ละคน ต้องไป
     อนุญาตสิทธิ์ในการเข้าถึงข้อมูลอีก

ถ้าผ่านข้อ 3 ก้มาต่อ ข้อ 4

4.การติดตั้งโปรแกรม express for win ให้มีเสถียรภาพ เช่น
     การ map drive ด้วยชื่อ หรือ การ map drive ด้วย IP  ฯลฯ

ในระหว่างทำข้อ 4 อาจเจอปัญหา เครื่องลูกบางเครื่อง หรือทุกเครื่อง ไม่สามารถ
    เข้าใช้งาน Expess ได้ เช่น เจอระบบป้องกันการบุกรุก ที่ติดมากับบางโปรแกรม
    ซึ่งช่างส่วนใหญ่ติดตั้งโปรแกรมอะไรมาเยอะแยะ ก็ไม่รู้ ยุ่งจริงๆ

หาช่างที่ชำนาญเข้ามาติดตั้งดีกว่าครับ

Facebook Comments