ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำใบสั่งซื้อครับ  (อ่าน 960 ครั้ง)

redtaxy

• Newbie
  • *
  • +0/-0
หากทำใบสั่งซื้อ โดยเราซื้อของในเงินสกุลอื่น ก็จะมีเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเข้ามาเกี่ยวข้อง
คำถาม
1. จะทำใบสั่งซื้ออย่างไร คีราคาซื้อเป็นสกุลเงินใด
2. หากต้องคืย์เฉพาะเงินไทยวันซื้อกับวันชำระอัตราแลกเปลี่ยนเป็นคนละอัตราจะทำอย่างไร
ขอบคุณครับ

savek

• Administrator
  • Hero Member
  • *
  • +97/-0
Re: สอบถามเรื่องการทำใบสั่งซื้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 05:50:20 AM »
  • Publish
  • ในระบบจะป้อนข้อมูลได้เพียงสกุลเงินเดียวครับ ดังนั้นคงต้องเลือกว่าจะป้อนเป็นสกุลเงินบาทไทย หรือจะเป็นสกุลเงินต่างประเทศ เช่น ดอลล่าร์ นะครับ

ส่วนในกรณีที่มีผลต่างจากอัตราแลกเปลี่ยน ที่เกิดจากค่าเงินในวันที่ซื้อ กับค่าเงินในวันที่จ่ายชำระหนี้ จะสามารถป้อนได้ในเมนูจ่ายชำระหนี้ครับ ในส่วนของวิธีการจ่ายชำระเงินด้านล่าง ซึ่งปกติเราจะใช้ป้อนเช็ค หรือเงินโอนผ่านธนาคาร ก็จะสามารถป้อนเป็นกำไรขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนเข้าไปได้ครับ

Facebook Comments