ใส่รูปภาพลายเซ็นอัตโนมัติ ของIDผู้เสนอราคา New Report Writer

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

ใส่รูปภาพลายเซ็นอัตโนมัติ ของIDผู้เสนอราคา New Report Writer

โพสต์โดย kelwalee » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2020 4:28 pm

รบกวนสอบถามค่ะ หากต้องการ ใส่รูปภาพลายเซ็นอัตโนมัติ ของ USER ID ผู้เสนอราคาแต่ละคน ใน Express รุ่น New Report Writer ทำได้ไหมคะ :D :D

ถ้าได้ รบกวนบอกหน่อยค่ะ ต้องใส่โค้ดยังไงคะ

ขอบคุณมากค่ะ
kelwalee
Newbie
Newbie

Re: ใส่รูปภาพลายเซ็นอัตโนมัติ ของIDผู้เสนอราคา New Report Wr

โพสต์โดย savek » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2020 4:48 pm

1.ขั้นแรกให้ก๊อปปี้รูปลายเซ็นต์ ไปไว้ในโฟลเดอร์ที่เก็บข้อมูลที่ต้องการแสดงรูป เช่น Z:\ExpressI\DataFolder และ rename เปลี่ยนชื่อไฟล์ลายเซ็นต์ให้ตรงกับรหัส User ID เช่น BIT5.JPG หรือ BIT9.JPG
2.ในหน้าจอแก้ไขแบบฟอร์ม ลากอ๊อบเจ็ครูปภาพมาไว้ในตำแหน่งที่ต้องการแสดงลายเซ็นต์ โดยเลือกเป็นรูปอะไรไว้ก่อนก็ได้ครับ
3.ในขณะที่ยังคลิกที่อ๊อบเจ็ครูปภาพนี้อยู่ ให้ไปที่แท็บการคำนวณ ใส่บรรทัดคำสั่ง 2 บรรทัดนี้เข้าไปตามลำดับ จากนั้นบันทึกและลองพิมพ์ดูครับ

user = @p_userid()
.pict=user

*** บรรทัดแรกเป็นการสร้างตัวแปรให้เก็บรหัสของผู้ใช้งานลายนี้ไว้ก่อน เช่น BIT5 หรือ BIT9 / บรรทัดที่ 2 สั่งให้แสดงรูปภาพ ตามรหัสของผู้ใช้ในตัวแปรที่เราสร้างไว้ในบรรทัดแรก โปรแกรมจะค้นหาไฟล์ที่มีชื่อตรงกับรหัสผู้ใช้โดยอัตโนมัติ ***
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek
Administrator

Re: ใส่รูปภาพลายเซ็นอัตโนมัติ ของIDผู้เสนอราคา New Report Wr

โพสต์โดย kelwalee » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2020 8:53 pm

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ;D ;D
kelwalee
Newbie
Newbie

โพสต์โดย kelwalee » ศุกร์ ก.ค. 31, 2020 11:57 am

รบกวนอีกครั้งค่ะ พอดีทำตามที่บอก ใส่โค้ดแล้ว พร้อมทั้งตั้งชื่อรูป ID USER ของคนนั้นๆ (SA007.JPG) ใส่ในโฟลล์เดอร์

ลากออฟเจ็กรูปภาพ เลือกรูปอะไรก็ได้ แล้วคลิกที่รูป >> ไปกดแท็ป การคำนวณ
จากนั้นพิมพ์ในแท็ปคำนวณ ลำดับที่ 1 : user = @p_userid() ลำดับที่ 2 : .pict=user
ลองเซฟ แล้วพิมพ์ ไม่ขึ้นน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าทำถูกต้องไหมคะ
kelwalee
Newbie
Newbie

โพสต์โดย savek » ศุกร์ ก.ค. 31, 2020 12:16 pm

อาจจะเป็นเพราะค่าตัวแปร user ที่ได้มา ไม่ตรงกับชื่อของไฟล์ภาพครับ

วิธีการตรวจสอบ อาจจะสร้างอ๊อบเจ็คข้อมูลขึ้นมา 1 ตัว และใส่ตรงที่เก็บข้อมูลเป็น user เพื่อให้แสดงค่า user ออกมาว่าได้เป็นรหัสอะไรนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express