เรียกหน้าปริ้นท์แล้ว โปรแกรมเด้งออก

บอร์ดนี้เอาไว้ใช้สำหรับถาม-ตอบเกี่ยวกับปัญหาคอมพิวเตอร์ทั่วไป ที่ไม่เกี่ยวกับโปรแกรม Express ครับ เพื่อเป็นช่องทางหนึ่งที่จะช่วยให้ท่านผู้ที่ใช้งานโปรแกรม Express และประสบปัญหาด้านคอมพิวเตอร์จะได้สามารถ สอบถามหาวิธีแก้ไขปัญหาจากผู้รู้ท่านอื่นๆ ได้

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

เรียกหน้าปริ้นท์แล้ว โปรแกรมเด้งออก

โพสต์โดย harusystem » เสาร์ ก.พ. 15, 2020 10:46 am

สวัสดีค่ะ
หลังจากใข้งานในโปรแกรม express พอจะสั่งพิมพ์งาน โปรแกรมจะไม่ตอบสนอง แล้วเด้งออก ปิดตัวเองไปค่ะ
รีสตาร์ทแล้วก็ไม่หายค่ะ เป็นอยู่หลายโปรแกรม
ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขมั้ยคะ
ปล. ระบบปฏิบัติการ window 10
การ์ดจอ NVIDIA GEFORCE GTX
RAM 8GB
เป็นเครื่องลูกค่ะ (เครื่องอื่นใช้งานได้ปกติ)
harusystem
Newbie
Newbie

Re: เรียกหน้าปริ้นท์แล้ว โปรแกรมเด้งออก

โพสต์โดย savek » จันทร์ ก.พ. 17, 2020 9:25 am

เป็นกับทุกแบบฟอร์ม หรือทุกรายงานเลยไหมครับ

ถ้าลองสั่งจัดเรียงข้อมูลก่อน (ที่เมนูอื่นๆ ข้อ 1.6) แล้วจึงมาสั่งพิมพ์ จะพิมพ์ได้ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek
Administrator

Re: เรียกหน้าปริ้นท์แล้ว โปรแกรมเด้งออก

โพสต์โดย harusystem » จันทร์ ก.พ. 17, 2020 11:19 am

จัดเรียงข้อมูลแล้วค่ะ
ตอนนี้เป็นเพีงเครื่องเดียวที่ สั่งปริ้นท์ทุกแบบฟอร์มแล้วจะเด้งออกค่ะ
เครื่องอื่นสามารถใช้งานได้ปกติค่ะ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะระบบปฏิบัติการด้วยหรือป่าวค่ะ
รบกวนอีกครั้งค่ะ
harusystem
Newbie
Newbie

โพสต์โดย savek » จันทร์ ก.พ. 17, 2020 11:25 am

หมายถึงข้อมูลที่สั่งพิมพ์ก็ชุดเดียวกันด้วยใช่ไหมครับ แต่มีปัญหาเฉพาะเครื่องนี้ที่พิมพ์แล้วหลุดออกจากโปรแกรม Express จังหวะที่หลุดออก มีฟ้องข้อความ Error อะไรบ้างไหมครับ

อาจจะลองดูแบบนี้นะครับ ลองคลิกปุ่ม Start และพิมพ์คำสั่ง CMD กด <Enter> เพื่อออกไปยัง Command Prompt

จากนั้นพิมพ์คำสั่งดังนี้ครับ (ถ้าไม่มีไดร์ฟ D: ให้เปลี่ยนเป็นไดร์ฟอื่นที่มีในเครื่อง แต่ต้องไม่ใช่ไดร์ฟ C: หรือไดร์ฟของระบบ LAN นะครับ)
set temp=D:\ แล้วกด <Enter>
set tmp=D:\ แล้วกด <Enter>

ลองกลับเข้าโปรแกรม Express (โดยที่ยังไม่ปิดหน้าจอ Command Prompt นะครับ) แล้วทดสอบสั่งพิมพ์ดูอีกทีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ทั่วไป