ดึงข้อมูลจาก SO แต่รายการมาไม่ครบ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

ดึงข้อมูลจาก SO แต่รายการมาไม่ครบ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ

โพสต์โดย nui0017 » จันทร์ ต.ค. 11, 2021 2:45 pm

ตอนนี้เจอปัญหา บิลขายสดที่ดึงจาก SO รายการสินค้าจะมาไม่ครบบ่อยมากค่ะ
และไม่มีรูปแบบที่แน่นอน คือ ไม่จำเพาะว่าเป็นรายการลำดับที่เท่าไหร่ (มาไม่ครบได้ตั้งแต่ลำดับที่ 1 ถึง สุดท้าย)
หรือ จำนวนรายการที่ไม่มา (เท่าที่เจอตอนนี้มีตั้งแต่ 1-4 รายการ)

ตอนที่ดึง ก็ใช้วิธีเลือก SO ที่ต้องการ แล้วกด F6 เลือกทุกรายการ ตามปกติค่ะ
ที่เจอล่าสุดเมื่อเช้า คือ SO มี 10 รายการ ดึงไปบิลขายได้ 9 รายการ
โดยลำดับที่ 9 หาย แต่เมื่อกลับเข้าไปเช็คใน SO Tabสินค้าค้างส่ง
จะเป็นศูนย์ทุกรายการ ไม่มียอดค้างส่งเลย ต้องกดปรับปรุงยอดค้างส่งใหม่
แล้วกลับไปบิลขาย เพื่อดึงรายการที่ค้างใหม่อีกครั้ง

ที่ใช้อยู่เป็นระบบ LAN มีเครื่องลูก 12 เครื่อง
เครื่องลูกทุกเครื่องที่ออกบิลขาย เจอปัญญานี้ทุกเครื่องค่ะ
ตอนนี้ใช้เวอร์ชั่น 1.0.1.94 updateล่าสุดที่ใช้กับระบบใหม่ของสรรพากรค่ะ
อยากทราบว่าจะมีสาเหตุอะไรบ้างที่ทำให้เกิดเคสแบบนี้
รบกวนด้วยนะคะ
nui0017
Jr. Member
Jr. Member

Re: ดึงข้อมูลจาก SO แต่รายการมาไม่ครบ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้

โพสต์โดย savek » จันทร์ ต.ค. 11, 2021 3:37 pm

เป็นตั้งแต่จังหวะที่ดึงใบสั่งขายเลยไหมครับ คือพออ้างถึงใบสั่งขายและโปรแกรมดึงรายการสินค้าทั้งหมดมาให้ จาก 10 รายการจะเห็นแค่ 9 รายการตั้งแต่ตอนนั้นเลยไหมครับ

หรือในจังหวะที่ดึงใบสั่งขายมาบันทึกบิลขายยังเห็นครบ 10 รายการอยู่ แต่เมื่อกลับมาตรวจสอบทีหลัง จึงเห็นเป็น 9 รายการครับ

ถ้าเป็นกรณีหลัง ที่พบส่วนใหญ่คือมีปัญหาเรื่องไฟล์ดัชนี (Index File) เสียหายครับ ซึ่งจะเกิดได้จากมีการหลุดออกจากโปรแกรมขณะที่กำลังบันทึกข้อมูลบ่อยๆ

การแก้ไขจึงต้องหาสาเหตุว่าทำไมถึงมีการหลุดออกจากโปรแกรม (ไฟดับ , เครื่องแฮ้งค์) / ส่วนการป้องกันในเบื้องต้นอาจจะใช้วิธีสั่งจัดเรียงข้อมูลทุกระบบก่อนที่จะเริ่มทำงานในตอนเช้านะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek
Administrator

Re: ดึงข้อมูลจาก SO แต่รายการมาไม่ครบ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้

โพสต์โดย nui0017 » จันทร์ ต.ค. 11, 2021 5:27 pm

ในหน้าจอ Pop up ที่ให้เลือกรายการ ก่อนที่จะกด F6 เห็นครบ 10 รายการค่ะ
พอกด F6 แล้ว ดึงลงมาโชว์ในบิลขายแค่ 9 รายการค่ะ

เมื่อเช้าก่อนเริ่มทำงาน ได้สำรองข้อมูลและจัดเรียงข้อมูลทุกระบบแล้วค่ะ
(ปกติฝ่ายบัญชีจะทำก่อนเริ่มงานทุกเช้าค่ะ เว้นแต่ลูกค้ามาเช้ามากๆ
ก็จะไปจัดเรียงช่วงเย็นแทน)

การที่เครื่องลูกเป็นเครื่องคอมพ์ที่ไม่ใช่รุ่นเดียวกัน ลงวินโดว์คนละตัว ใช่ปัญหาไหมคะ
หรือจะเกิดจากสายLAN ชำรุดได้ไหมคะ
nui0017
Jr. Member
Jr. Member

โพสต์โดย savek » อังคาร ต.ค. 12, 2021 8:38 am

ถ้าใช้เครื่องจำนวนมาก เช่น อย่างที่แจ้งมาคือ 12 เครื่อง อยากให้ลองเช็คว่าเครื่องแม่ (server) ใช้ OS เป็น Windows Server หรือไม่นะครับ เพราะหากเป็น Windows รุ่นทั่วไป (Windows 7,8,10) จะรองรับการเข้าใช้งานพร้อมๆ กันได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ

ส่วนจุดอื่นที่อยากแนะนำคือ การเรียกเข้าใช้งานโปรแกรมควรจะเป็นแบบ UNC Path เช่น ในชอร์ทคัทที่เรียกเข้าโปรแกรม ควรเป็นในลักษณะ \\ServName\ExpressShared\ExpressI.exe ไม่ควรเรียกจาก Map network drive (เช่น Z:\ExpressI.exe)

และอาจจะต้องแจ้งให้ผู้ใช้งานทุกคนทราบว่าหากมี Error ระหว่างการใช้งาน ให้จดข้อความ Error ไว้ทุกครั้ง เพื่อจะได้โทรสอบถามวิธีการแก้ไขปัญหาจากทางเจ้าหน้าที่ของ Express ได้นะครับ หรือหากมีการหลุดออกจากโปรแกรม เมื่อกลับเข้ามาในโปรแกรมได้ ควรจะจัดเรียงข้อมูลทุกครั้งด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek

โพสต์โดย nui0017 » พุธ ต.ค. 13, 2021 10:30 am

เดี๋ยวจะลองตรวจสอบและแก้ไขดูค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ
nui0017
Jr. Member
Jr. Member

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express