สอบถามเกี่ยวกับฐานข้อมูล

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

สอบถามเกี่ยวกับฐานข้อมูล

โพสต์โดย subaraya » พุธ ส.ค. 26, 2020 3:00 pm

ต้องการดูข้อมูลยอดขาย โดยดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลของโปรแกรมมาไว้บน SQL Server แบบอ่านอย่างเดียว เพื่อที่จะนำข้อมูลจาก SQL ไปใช้งานบน Platforn อื่น เช่นเขียนโปรแกรมแสดงยอดขายให้ออกมาเป็นกราฟ สามารถทำได้มั้ยครับ
subaraya
Newbie
Newbie

Re: สอบถามเกี่ยวกับฐานข้อมูล

โพสต์โดย savek » พุธ ส.ค. 26, 2020 4:32 pm

ผมเคยได้ยินลูกค้าบางท่านทำในลักษณะดังกล่าวนี้ได้นะครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับคำสั่งใน SQL Server นี้เลยครับ อาจจะต้องลองค้นหาข้อมูลการเชื่อมต่อระหว่าง SQL Server กับ Database แบบ Visual Foxpro ดูนะครับ

หรือรบกวนรออีกสักนิดหนึ่ง ทางบริษัทฯ กำลังจะมีโปรแกรมเสริม Business Intelligence (BI) ออกมาให้ใช้งานกันนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek
Administrator

โพสต์โดย subaraya » พุธ ส.ค. 26, 2020 5:45 pm

รบกวนอีกเรื่องครับ พอดีผมเห็นไฟล์ database มันมีหลายอัน ไฟลืไหนครับพี่เป็นไฟลืเก็บข้อมูลสยสินค้าครับ
subaraya
Newbie
Newbie

โพสต์โดย savek » พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2020 8:16 am

ไฟล์เก็บฐานข้อมูลรายละเอียดสินค้าจะเป็น STMAS.DBF ส่วนรายการขายจะเก็บข้อมูลอยู่ในหลายๆ ไฟล์ครับ เช่น ARTRN.DBF , STCRD.DBF เป็นต้น
savek

โพสต์โดย subaraya » จันทร์ ต.ค. 26, 2020 11:23 am

รวบกวนสอบถามเะิ่มเติมครับ ข้อมูลรายละเอียด Invoice อยู่ในไฟล์ที่ชื่ออะไรครับ
subaraya
Newbie
Newbie

โพสต์โดย savek » จันทร์ ต.ค. 26, 2020 11:35 am

ไฟล์ ARTRN.DBF ครับ แต่อย่างที่เรียนให้ทราบไปก่อนหน้านี้นะครับว่ารายการขายเกี่ยวข้องกับหลายไฟล์ครับ เช่น ARTRN STCRD GLJNL ISVAT

ดังนั้นต้องไม่มีการนำเข้าข้อมูลจากภายนอกเข้ามาในโปรแกรม Express นะครับ ทำได้เพียงการเปิดดู หรือดึงข้อมูลไปใช้ในโปรแกรมอื่นๆ ตามที่ต้องการเท่านั้นนะครับ
savek

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express