ต้องการ import ไฟล์ excel ( Inventory ) เข้า Express

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

ต้องการ import ไฟล์ excel ( Inventory ) เข้า Express

โพสต์โดย ACTEx » ศุกร์ พ.ย. 15, 2019 4:44 pm

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามครับ
อยากทราบวิธีการ import ไฟล์ excel ( Inventory ) เข้า Express ครับ พอจะมีวิธีไหนได้บ้างครับ
และโปรแกรมที่สามารถดู Database ของ Express มีโปรแกรมไหนใช้ได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ
ACTEx
Newbie
Newbie

Re: ต้องการ import ไฟล์ excel ( Inventory ) เข้า Express

โพสต์โดย savek » เสาร์ พ.ย. 16, 2019 8:06 am

ถ้าเพิ่งเริ่มใช้งานโปรแกรม Express ครั้งแรก และยังไม่มีการป้อนข้อมูลภายในโปรแกรม ให้ทางเจ้าหน้าที่ของ Express แปลงให้ดีกว่านะครับ จะได้ไม่มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นด้วยนะครับ

ส่วนไฟล์ข้อมูลของ Express จะเป็นแบบ Visual Foxpro Compatible นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek
Administrator

Re: ต้องการ import ไฟล์ excel ( Inventory ) เข้า Express

โพสต์โดย ACTEx » พุธ พ.ย. 27, 2019 11:33 am

ถ้าเพิ่งเริ่มใช้งานโปรแกรม Express ครั้งแรก และยังไม่มีการป้อนข้อมูลภายในโปรแกรม ให้ทางเจ้าหน้าที่ของ Express แปลงให้ดีกว่านะครับ จะได้ไม่มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นด้วยนะครับ
>>> ถ้าครั้งต่อไป user ต้องการเอาเข้าเอง ด้วยไฟล์ excel ต้องทำอย่างไรครับ หรือว่ามีโปรแกรมที่สามารถ convert ไฟล์ที่ express รองรับหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ACTEx
Newbie
Newbie

โพสต์โดย savek » พุธ พ.ย. 27, 2019 11:50 am

ไม่แนะนำให้ปฏิบัติเลยนะครับ เพราะหากมีการเดินรายการไปแล้ว เช่น เปิดบิลซื้อ บิลขายแล้ว การนำข้อมูลจากภายนอกเข้ามาในโปรแกรม อาจจะทำให้ข้อมูลไม่ถูกต้อง หรือทำให้โปรแกรมทำงานผิดพลาดได้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
savek

โพสต์โดย ACTEx » อังคาร ธ.ค. 03, 2019 3:15 pm

ขอบคุณครับ
ACTEx
Newbie
Newbie

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express