ลบเช็ครับปี60 ไม่ได้ครับ

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

ลบเช็ครับปี60 ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย SSKSP2015 » พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 2:57 pm

อยากสอบถามการลบเช็ครับค่าสินค้าปี60 ในปี62 ครับ และจะให้อินวอยคืนกลับมาเหมือนเดิม สามารถทำได้ไหมครับ เพราะพอจะลบเช็คแล้วมันเด้งเตือนว่าไม่ได้อยู่ในรอบบัญชี
พอย้อนกลับไปทำในปีเก่า มันก็ไม่ได้เปลี่ยนในปีปัจจุบันครับ
SSKSP2015
Newbie
Newbie

Re: ลบเช็ครับปี60 ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย ITTI » พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 7:35 pm

ลบเช็ค ปกติสามารถลบได้ในเมนู 3.การเงิน3.ธนาคาร 7.รายละเอียดบัญชีเงินฝาก
กดปุ่ม ถังขยะ ด้านบนขวามือ ใกล้ๆปริ้นเตอร์เหลือง จะมีข้อมูลขึ้นมาให้กดค้นหาเลขที่เช็คที่ต้องการลบได้เลยครับ
หลังจากลบ ขั้นตอนนั้นจบแค่ตรงนั้นครับ จะไม่ส่งผลให้มีการคืนยอดลูกหนี้กลับมาครับ

แต่ถ้าต้องการลบเช็ค แล้วต้องการให้เกิดลูกหนี้กลับมาด้วย ผมเสนอแนวทางประยุกต์แบบนี้นะครับ
1.สร้างรหัสธนาคาร ที่เมนู3.การเงิน3.ธนาคาร7.รายละเอียดบัญชีเงินฝาก ให้รหัสธนาคารนี้ผูกเลขที่บัญชีด้านล่าง
ไว้กับบัญชี ลูกหนี้หรือบัญชีพักรอตัด
2.จากนั้นนำเช็คเก่าที่ติดมานั้นไปทำผ่านเช็คเลือกนำฝากเข้าธนาคาร ลูกหนี้ ที่สร้างไว้
จะได้ผลทางบัญชี เดบิท ลูกหนี้
เครดิต เช็ครับล่วงหน้า
3.จากนั้นเข้า เมนู3.การเงิน 1.รับเงิน 6.ลูกหนี้คงค้างยกมา
ให้สร้างบิลขึ้นมา 1 ใบเป็นของลูกหนี้รายงาน ลงวันที่ตามวันที่ผ่านเช็กใบนั้น ด้วยมูลค่าที่เท่ากันกับเช็ค

**เช็คใบนั้นสถานะก็จะถูกตัดผ่านไป พร้อมกับได้ลูกหนี้ทั้งรายตัวและบัญชีกลับมา**
ภาพประจำตัวสมาชิก
ITTI
CO-Admin
CO-Admin

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express