วิธีแก้ไขฟอร์มใบกำกับให้ไม่มีสำเนา

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

วิธีแก้ไขฟอร์มใบกำกับให้ไม่มีสำเนา

โพสต์โดย ckj » เสาร์ ก.พ. 09, 2019 11:38 am

ฟอร์มใบกำกับตอนนี้มันออกมาเป็นชุดค่ะ
อยากให้มีแค่ต้นฉบับอย่างเดียว ไม่ต้องมีสำเนาอะไรเลย ต้องแก้ไขตรงไหนคะ

แล้วอยากก๊อปปี้ฟอร์มใบกำกับในขายเชื่อ ไปใส่ในขายสดด้วย ต้องทำยังไงคะ
ckj
Newbie
Newbie

Re: วิธีแก้ไขฟอร์มใบกำกับให้ไม่มีสำเนา

โพสต์โดย ITTI » จันทร์ ก.พ. 11, 2019 11:01 am

เข้าใจว่าเป็นการปรับแบบฟอร์ม แบบใหม่(NewRWT)นะครับ
ปกติจะมีให้ตั้งค่า ของ Report option จะให้ตั้งค่าเฉพาะตัว ในส่วนของจำนวนชุด ปรับเป็น 1 ครับ

ส่วนการคัดลอกแบบฟอร์ม รูปแบบใหม่แนะนำให้ทำการคัดลอกผ่าน explorer ด้านนอกครับ

ยกตัวอย่างแบบนี้ครับ เมนูขายเชื่อจะมีรหัสนำว่า IV ขายสดจะมีรหัสนำว่า HS

ชื่อไฟล์ของฟอร์มขายเชื่อ = ARIVCIV.RT1

ชื่อไฟล์ของฟอร์มขายเงินสด = ARCSHHS.RT1

ตามตัวอย่างข้างต้นเราก็จะไปคัดลอกไฟล์ ARIVCIV.RT1 มาวางไว้ที่ที่นึงก่อนเช่น desktop จากนั้นก็กดแก้ไขชื่อ ให้เป็นชื่อไฟล์ตามที่ต้องการ
ตามโจทย์ก็คือ เปลี่ยนเป็น ARCSHSH.RT1 หรือให้ปลอดภัยหน่อยก็หลบเป็น .RT3 หรือ .RT4 ประมาณว่าลองไปทดสอบพิมพ์ ที่แบบฟอร์ม 3 หรือ 4 ทดสอบดูก่อนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ITTI
CO-Admin
CO-Admin

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express