สอบถามปัญหาการลงบันชีค่ะ

หากท่านใดมีข้อสงสัยหรือคำถามเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Express สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่นี่ครับ

Moderator: Sutas, CO-Admin, Global Moderator

สอบถามปัญหาการลงบันชีค่ะ

โพสต์โดย gwwwwwww » ศุกร์ ธ.ค. 07, 2018 10:39 am

พอดีได้เปิด PO แล้วรับชำระหนี้ RR แล้วทางโปรแกรมได้ลงบัญชีเป็น PS อยากจะทราบว่าถ้าเราลงรายการเป็น PV เพื่อแยกประเภทต้นทุนแต่ละรายการจะซ้ำกับ PS ไหมคะ
gwwwwwww
Newbie
Newbie

Re: สอบถามปัญหาการลงบันชีค่ะ

โพสต์โดย ITIMz » ศุกร์ ธ.ค. 07, 2018 11:58 am

ผมไม่เข้าใจคำถามครับ RR คือซื้อเงินเชื่อ มีการลงบันทึกบัญชี บันทึกตั้งหนี้ให้ครับ PS จะเป็นจ่ายชำระหนี้ มีการลงบันทึกบัญชี บันทึกการล้างหนี้ออก ให้เช่นเดียวกันครับ
ฉะนั้นจึงไม่ต้องบันทึกเดบิตเครดิตเองแล้วในสมุดรายวันครับ แต่ทีนี้หากต้องการปรับปรุงบัญชีก็สามารถบันทึกเองในสมุดรายวันได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ITIMz
Sr. Member
Sr. Member

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรม Express